Diện tích nhà ở tối thiểu

5/5 - (1 bình chọn)

Diện tích tối thiểu được cấp giấy phép xây dựng là bao nhiêu?

Có rất nhiều quy định mà Chủ đầu tư, kỹ sư, kiến trúc sư…  Cần lưu ý khi triển khai 1 bản vẽ xin phép xây dựng,. Cần phải tuân theo để được cấp phép xây dựng và tránh xảy ra các vi phạm không đáng có. Một trong các quy định về xây dựng bắt buộc phải tuân thủ đó là diện tích xây dựng. Vậy diện tích tối thiểu được cấp phép xây dựng là bao nhiêu? Đây cũng là vấn đề được khá nhiều người quan tâm. Hãy cùng chúng tôi đi tìm lời giải đáp!

Văn bản nào quy định diện tích tối thiểu được phép xây dựng?

Trong xây dựng, có rất nhiều quy định mà các chủ xây dựng, các thiết kế, kỹ sư,… Liên quan đến câu hỏi của bạn, thì hiện nay việc quy định về Diện tích và kích thước lô đất xây dựng được quy định tại Số: 04 /2008/QĐ-BXD  ngày 03/04/2008.
Về việc ban hành: “Quy Chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà áp dụng cho cả nước.

Điều 2.8.9 Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở

  • Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu cầu và đối tượng sử dụng. Phù hợp với các giải pháp tổ chức không gian và được quản lý theo quy định về quản lý xây dựng của khu vực lập quy hoạch.

Lô đất xây dựng nhà ở trong các khu ở quy hoạch xây dựng mới. Khi tiếp giáp với đường phố có lộ giới ≥20m; phải đồng thời đảm bảo các yêu cầu về kích thước tối thiểu như sau:

  • Diện tích của lô đất xây dựng nhà ở gia đình ≥45m2;
  • Bề rộng của lô đất xây dựng nhà ở ≥5m;
  • Chiều sâu của lô đất xây dựng nhà ở ≥5m.

Lô đất xây dựng nhà ở trong các khu ở quy hoạch xây dựng mới, khi tiếp giáp với đường phố có lộ giới <20m, phải đồng thời đảm bảo các yêu cầu về kích thước tối thiểu như sau:

 Diện tích của lô đất xây dựng nhà ở gia đình ≥36m2.
 Bề rộng của lô đất xây dựng nhà ở ≥4m.
 Chiều sâu của lô đất xây dựng nhà ở ≥4m.
Chiều dài tối đa của một dãy nhà liên kế hoặc riêng lẻ có cả hai mặt tiếp giáp với các tuyến đường cấp đường chính khu vực trở xuống là 60m.
Giữa các dãy nhà phải bố trí đường giao thông phù hợp với các quy định về quy hoạch mạng lưới đường giao thông (bảng 4.4), hoặc phải bố trí đường đi bộ với bề rộng tối thiểu là 4m

Diện tích xây dựng với các lô đất trong hẻm:

Ngoài ra, theo quy định 04/2008/QĐ-BXD của Bộ Xây Dựng cũng đã đề cập đến những lô đất có vị trí trong hẻm với các mức diện tích như sau:

Lô đất trong hẻm có diện tích dưới 15m2:

  • Chiều rộng mặt tiền nhỏ hơn 3m chỉ được cải tạo, sửa sang hiện trạng, không được phép xây dựng mới.
  • Chiều rộng mặt tiền từ 3m trở lên được cải tạo; sửa chữa hoặc xây mới với quy mô một tầng có chiều cao không quá 8,8m.

Lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2:

  • Chiều rộng hoặc chiều sâu nhỏ hơn 2m: nếu đã tồn tại thì được phép sửa chữa, cải tạo theo hiện trạng.
  • Có chiều rộng từ 2m đến 3m: được phép cải tạo, sửa chữa, xây dựng tối đa 2 tầng, chiều cao không quá 12,2m.
  • Có chiều rộng từ 3m trở lên được phép cải tạo, sửa chữa, xây dựng tối đa 3 tầng và chiều cao không quá 15,6m.

Mời quý khách tham khảo thêm : Xin phép xây dựng nhà ở

Liên hệ: Công Ty TNHH Tư Vấn Đầu Tư Xây Dựng Kim Trọng Phát

Địa chỉ : 23 Lê Thị Trung, Phú Lợi, Thủ Dầu Một, Bình Dương

Email : kimtrongphat@gmail.com

Điện thoại : 0274.6512361

Hotline : 0977.44.32.32 – kinh doanh : 0908.005.622

0/5 (0 Reviews)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.